วันที่ 4-6 พฤษภาคม 2567 ที่ผ่านมา สโมสรนักศึกษาคณะเทคโนโลยีสารสนเทศจัดกิจกรรมโครงการ เอสไอที อาสา ตอนที่ 01 ณ กาญจนบุรี (SIT R-SA EP01 @ Kanchanaburi) ณ โรงเรียนบ้านหนองหวาย ตำบลหนองกร่าง อำเภอบ่อพลอย จังหวัดกาญจนบุรี วัตถุประสงค์เพื่อปลูกฝังจิตอาสา การเสียสละเพื่อส่วนรวม รวมทั้งพัฒนาทักษะการทำงานกันเป็นทีม ทักษะการแก้ปัญหาของนักศึกษา อีกทั้งเพื่อสานสัมพันธ์ให้นักศึกษาต่างสาขาวิชาและต่างชั้นปี ภายในคณะเทคโนโลยีสารสนเทศมีความใกล้ชิดและรู้จักกันมากขึ้น โครงการมีการหางบประมาณสนับสนุนเพิ่มเติมนอกเหนือจากงบประมาณที่ได้รับจากมหาวิทยาลัยและคณะ โดยสโมสร ฯ ร่วมกับกลุ่มนักศึกษา SIT Music จัดกิจกรรมเล่นดนตรีเปิดหมวกตามแหล่งชุมชนเพื่อเปิดรับบริจาค และจำหน่ายของที่ระลึก รายได้หลังหักค่าใช้จ่ายได้มอบให้แก่โรงเรียนในรูปแบบสิ่งของและเงินบริจาค
ในครั้งนี้โครงการมีผู้เข้าร่วมทั้งสิ้น 40 คน โดยแบ่งเป็นนักศึกษาต่างชาติจำนวน 6 คนและนักศึกษาไทยจำนวน 34 คน การดำเนินโครงการครั้งนี้ นักศึกษามีส่วนร่วมในการปรับปรุงและซ่อมแซมสิ่งปลูกสร้างภายในโรงเรียนบ้านหนองหวาย รายละเอียด ดังนี้
- การวาดภาพและทาสีบนพื้นทางเดินตามหลักการจัดการเรียนรู้ตามหลักพื้นฐานสมอง : Brain-Based Learning (BBL) เพื่อสร้างพื้นที่การเรียนรู้และสร้างแรงจูงใจในการเรียนรู้ให้เด็กนักเรียนได้เรียนรู้ผ่านการละเล่น โดยนำเสนอเนื้อหาเรื่อง การเรียนรู้ดาวเคราะห์ในระบบสุริยะ และเลข 1-10
- การสร้างเกมและสื่อการเรียนรู้ด้วยสติ๊กเกอร์บนพื้นห้องเรียน ซึ่งออกแบบให้สอดคล้องกับเนื้อหาการเรียนของเด็กนักเรียนให้มีสีสันลวดลายที่สวยงาม อาทิเช่น เกมตั้งเต พยัญชนะภาษาไทย พยัญชนะภาษาอังกฤษ เกมกระต่ายและดวงจันทร์
- การปรับปรุงแปลงเกษตร โดยการสร้างเสาไม้เลื้อย การไถพรวนหน้าดิน โดยแปลงเกษตรนี้เป็นส่วนหนึ่งในการส่งเสริมโครงการอาหารกลางวันของนักเรียนในโรงเรียน ฯ อีกทั้งพืชผลที่เหลือจะถูกนำไปขายแก่ชุมชนเป็นรายได้ของทางโรงเรียนต่อไป
- การปรับปรุงโรงเพาะเห็ด โดยมีการก่ออิฐและฉาบปูนปิดรอยรั่วและทาสีอาคารภายนอกให้สวยงาม และก่อสร้างชั้นวางเชื้อเพาะเห็ดให้เหมาะสมและแข็งแรงยิ่งขึ้น พร้อมทั้งยังติดตั้งระบบรดน้ำแบบละอองหมอกเพื่อเพิ่มความชื้นแก่เห็ด ถือว่าเป็นอีกหนึ่งโครงการเพื่อส่งเสริมโครงการอาหารกลางวันของน้องนักเรียนอีกด้วย
- การทาสีและปรับปรุงเครื่องเล่นสนามเด็กเล่นและโต๊ะนักเรียน เพื่อความสวยงาม มีสภาพพร้อมใช้งาน
นอกจากนี้นักศึกษาที่เข้าร่วมโครงการยังได้ร่วมทำกิจกรรมกับนักเรียนในโรงเรียนซึ่งมีทั้งนักเรียนสัญชาติไทยและสัญชาติเมียร์มา กิจกรรมที่จัดมีจุดประสงค์เพื่อให้เด็กนักเรียนได้ความรู้นอกห้องเรียน กล้าแสดงออก และฝึกทักษะในการสื่อสาร โดยกิจกรรมแบ่งออกเป็น 5 ฐาน ได้แก่ ฐานทำเทียนไข ฐานทำไอศกรีมทำมือ ฐานใบ้คำ ฐานส่งถั่ว ฐานระบายสี กิจกรรมดังกล่าวได้รับความร่วมมือทั้งจากนักศึกษาไทยและต่างชาติเป็นอย่างดี
นอกจากนี้นักศึกษาที่เข้าร่วมโครงการ SIT R –SA ได้เตรียมอุปกรณ์สื่อการเรียนการสอนเพื่อไปมอบให้แก่เด็กนักเรียน (อ้างอิงจากหลักสูตรแกนกลางของกระทรวงศึกษาธิการ 2551 ปรังปรุง 2560) โดยออกแบบให้เหมาะสมตามระดับชั้นของนักเรียน ได้แก่ ระดับชั้นอนุบาล และระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 ถึงระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 รวมไปถึงได้มอบสิ่งของที่จำเป็นให้แก่โรงเรียน อาทิเช่น อุปกรณ์การตัดผมที่จำเป็นสำหรับคุณครู เนื่องจากโรงเรียนตั้งอยู่ในพื้นที่ห่างไกล ผู้ปกครองจึงไม่สะดวกพาลูกหลานไปที่ร้านตัดผม คุณครูในโรงเรียนจึงเป็นผู้ตัดผมให้แก่นักเรียนเอง รวมทั้งการบริจาคหนังสือการ์ตูนวิทยาศาสตร์ ยาสามัญประจำบ้าน อุปกรณ์ด้านกีฬาและส่งเสริมการออกกำลังกาย
“ขอขอบคุณคณะเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี ที่ช่วยปรับปรุงโรงเรียนในด้านต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น BBL การพัฒนาโรงเพาะเห็ด การปรับปรุงแปลงเกษตร การปรับปรุงห้องเรียนและสนามเด็กเล่น อีกทั้งยังบริจาคเงิน ของใช้ที่สำคัญ สื่อการสอนให้แก่ทางโรงเรียนเพื่อนำไปใช้ประโยชน์แก่นักเรียนด้วย” คุณครูศศิธร คล้ายเจ็ก ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านหนองหวายกล่าว
โครงการนี้ถือว่าประสบความสำเร็จเป็นอย่างยิ่ง หลังจบโครงการ ฯ นักศึกษาสามารถส่งมอบผลงานและการปรับปรุงสิ่งปลูกสร้างเท่าที่นักศึกษาในสายวิชาคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศพึงกระทำได้ เพื่อให้ทางโรงเรียนและน้องนักเรียนโรงเรียนบ้านหนองหวายได้รับประโยชน์สูงสุด ส่วนนักศึกษาที่เข้าร่วมโครงการได้รับนอกเหนือจากการฝึกทักษะการทำงานร่วมกัน สิ่งสำคัญคือการได้ปลูกฝังให้นักศึกษามีความเสียสละเพื่อส่วนรวม คำนึงถึงผลประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าส่วนตน และมีจิตอาสาในการบำเพ็ญประโยชน์แก่สังคมและประเทศชาติ